Thỏa thuận thanh toán tiền mua bán đất thế nào là tốt, tránh được rủi ro?

Câu hỏi từ bạn đọc CafeLand có nội dung:
Tôi mua một mảnh đất trị giá 1,04 tỷ đồng và đã đặt cọc 40 triệu.

Theo thỏa thuận của hai bên mua – bán, người mua đất sẽ chịu tiền làm sổ đỏ. Bên bán yêu cầu sau khi đi làm công chứng xong tôi phải thanh toán 900 triệu đồng trước.

Khi nào tôi nhận được sổ đỏ thì sẽ thanh toán nốt 100 triệu đồng còn lại. Thỏa thuận thanh toán như vậy có ổn không? Liệu có rủi ro nào không?

Chân thành cảm ơn.

trakhoi202329@...

Luật sư Phạm Thị Bích Hảo, Công ty luật TNHH Đức An, Đoàn Luật sư Hà Nội trả lời:

  • Điều kiện chuyển nhượng quyền sử dụng đất: Theo quy định của Luật Đất Đai 2003 sửa đổi bổ sung 2010, điều 106 quy định:

Điều 106**. Quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất; quyền thế chấp, bảo lãnh, góp vốn bằng quyền sử dụng đất; quyền được bồi thường khi Nhà nước thu hồi đất

1. Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất; thế chấp, bảo lãnh, góp vốn bằng quyền sử dụng đất theo quy định tại khoản 2 Điều 110; khoản 2 và khoản 3 Điều 112; các khoản 2, 3, 4, 5, 6, 7 và 8 Điều 113; khoản 2 Điều 115; điểm b khoản 1, các điểm b, c, d, đ và e khoản 3 Điều 119; điểm b khoản 1, điểm b và điểm c khoản 2 Điều 120 của Luật này khi có các điều kiện sau đây:

a) Có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất;

b) Đất không có tranh chấp;

c) Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;

d) Trong thời hạn sử dụng đất.

Và theo quy định tại Điều 66, Nghị định 84/2007/ND-CP

Post a Comment

Previous Post Next Post