Gia đình chính sách có được ưu đãi thuế chuyển mục đích sử dụng đất ?

Câu hỏi từ bạn đọc CafeLand có nội dung:
Bố tôi là người có công với cách mạng, gia đình bố tôi là hộ nghèo.

Nếu gia đình tôi muốn chuyển đổi đất ruộng lúa sang đất thổ cư thì phải đóng thuế chuyển đổi mục đích như thế nào?

Rất mong nhận được thư sớm, xin chân thành cảm ơn!

phamvanngoc39aln@...

Luật sư Nguyễn Thế Truyền – Công ty Luật Hợp danh Thiên Thanh trả lời:

Theo quy định tại Nghị Định của chính phủ Số 198/2004/NĐ-CP ngày 03 tháng 12 năm 2004 về thu tiền sử dụng đất. Trường hợp người có công với cách mạng chỉ được miễn giảm tiền sử dụng đất một lần trong trường hợp: được Nhà nước giao đất để làm nhà ở hoặc được phép chuyển mục đích sử dụng đất từ đất khác sang làm đất ở hoặc được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất ở.
Theo quy định tại Điều 12 nghị định quy định về Miễn tiền sử dụng đất trong trường hợp: “Đất ở trong hạn mức giao đất (bao gồm giao đất, cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho người đang sử dụng đất, chuyển mục đích sử dụng đất) đối với người có công với cách mạng theo quyết định của Thủ tướng Chính phủ.”

Ở đây bạn không nói rõ vị trí mảnh đất tọa lạc, diện tích đất nên chúng tôi chưa thể xác định được gia đình bạn được miễn giảm bao nhiêu khi chuyển đổi mục đích sử dụng đất. Yêu cầu bạn liên hệ với cơ quan quản lý đất ở địa phương để được giải đáp cụ thể.

Post a Comment

Previous Post Next Post